Tue, 30 May 2017 15:53:41 +0700
Chia sẻ bài viết lên facebook Chia sẻ bài viết lên google+ |

Doanh nghiệp nước ngoài có được tặng cho nhà đất không?

Hỏi: Xin hỏi công ty 100% vốn nước ngoài có được phép mua hoặc nhận cho tặng nhà, đất (ngoài khu công nghiệp) từ cá nhân, tổ chức Việt Nam tại Việt Nam hay không?

Hỏi: Xin hỏi công ty 100% vốn nước ngoài có được phép mua hoặc nhận cho tặng nhà, đất (ngoài khu công nghiệp) từ cá nhân, tổ chức Việt Nam tại Việt Nam hay không?

Trường hợp được phép thì công ty có được đứng tên trên giấy tờ nhà, đất được tặng hay không? Và thời gian được đứng tên là bao lâu?

Bà Đinh Pha Ly (Tp.HCM)

tặng cho nhà đất
Doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài được nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở nếu nhà ở đó nằm trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu theo quy định. Ảnh minh họa

Trả lời:

Khoản 2, Điều 76 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ đã nêu quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở. Theo đó, công ty có 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam nếu thuộc diện được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thì chỉ được mua nhà ở thương mại trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở của chủ đầu tư dự án hoặc mua lại nhà ở của cá nhân, tổ chức nước ngoài đã mua nhà ở tại Việt Nam; được nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân hoặc nhận tặng cho nhà ở của tổ chức trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở được phép sở hữu theo quy định.

Cũng theo Nghị định trên, thì Công ty 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam không được phép mua nhà ở của hộ gia đình, cá nhân Việt Nam; không được phép mua nhà ở của tổ chức Việt Nam mà không phải là chủ đầu tư dự án, không được nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở ngoài các dự án đầu tư xây dựng nhà ở.

Thời hạn sở hữu nhà căn cứ theo Giấy chứng nhận đầu tư.

Trong trường hợp công ty 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam mua nhà ở theo đúng quy định của Luật Nhà ở năm 2014 và Nghị định số 99/2015/NĐ-CP thì sẽ được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với nhà ở đã mua.

Điểm d, Khoản 2, Điều 161 Luật Nhà ở năm 2014 và Điều 77 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP cũng có nêu quy định: công ty 100% vốn nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam nếu mua nhà ở tại Việt Nam sẽ được sở hữu nhà ở tối đa bằng thời hạn ghi trong Giấy chứng nhận đầu tư cấp cho công ty; trước khi hết thời hạn sở hữu nhà ở mà công ty được tiếp tục gia hạn Giấy chứng nhận đầu tư và có nhu cầu gia hạn thời hạn sở hữu nhà ở thì được phép gia hạn thêm một lần tối đa bằng với thời hạn của Giấy chứng nhận đầu tư đã được gia hạn.

Bộ Xây dựng
(Theo Chinhphu.vn)

Tags
Hà Nội - mảnh đất kinh kỳ luôn được thiên nhiên ưu ái với những mùa hoa đẹp rất đặc trưng. Mỗi tháng đi qua, một mùa hoa mới lại nở rộ với hương thơm ngào ngạt tự lúc nào.
Nhưng tánh là gì? Và kiến tánh là gì? Tại sao lại phải kiến tánh? Tôi sẽ lần lượt giải thích những điều này một cách thứ tự qua những trang sau. Tuy nhiên tôi chỉ trình bày những điều mình
Hai người đàn ông gốc Việt bị bắt vì liên quan đến vụ nổ súng xảy ra lúc rạng sáng Thứ Bảy, 28 Tháng Mười ngay bên ngoài nhà hàng vũ trường Club Bleu, thuộc thành phố Westminster, khiến một
Triển lãm diễn ra tại TP HCM vào 9h-13h ngày 8/7 tại khách sạn Grand Sài Gòn, số 8 Đồng Khởi, quận 1. Tại Hà Nội vào
Theo một thông tin vừa nhận được: Sáng ngày 11/11/2017, Văn phòng Tòa Giám mục Giáo phận Vinh đã phát đi Thông báo về tình trạng vỡ hụi đang xảy ra tại một số giáo xứ trong Giáo phận gửi tới